Khai giảng lớp huấn luyện cho CBCS Trung đoàn Cảnh sát cơ động dự bị chiến đấu
Chiều 26/5/2022, Công an tỉnh Thanh Hóa đã tổ chức khai giảng lớp huấn luyện thứ nhất cho 163 CBCS Trung đoàn Cảnh sát cơ động dự bị chiến đấu. Đại tá Phan Thị Hường, Phó Giám đốc Công an tỉnh, Trung đoàn Trưởng Trung đoàn Cảnh sát cơ động dự bị chiến đấu Công an Thanh Hóa dự và chỉ đạo lễ khai giảng.
![](/upload/81582/fck/px03hoa2/z3446931227512_15497eff5dd4488a18c1d332a7a617ff.jpg)
Toàn cảnh lễ khai giảng
Đây là lớp huấn luyện đầu tiên trong tổng số 3 lớp huấn luyện của Trung đoàn Cảnh sát cơ động dự bị chiến đấu. Tham gia lớp huấn luyện này có 163 cán bộ, chiến sĩ hiện đang công tác tại các phòng nghiệp vụ Công an tỉnh và Công thành phố Thanh Hóa.
Trong thời gian 45 ngày huấn luyện, các học viên sẽ được phổ biến, quán triệt một số văn bản có liên quan đến nhiệm vụ bảo vệ ANQG, bảo đảm trật tự ATXH của lực lượng CAND; những kiến thức cơ bản về pháp luật, nghiệp vụ, điều lệnh, quân sự, võ thuật CAND; sử dụng thành thạo các loại vũ khí quân dụng và công cụ hỗ trợ... Đồng thời được hướng dẫn, thực hành và huấn luyện thành thạo các kỹ thuật, chiến thuật chiến đấu cơ bản; huấn luyện chuyên sâu các kỹ thuật vận động cơ bản; bắn súng quân dụng; kỹ thuật, chiến thuật, võ thuật CAND, rèn luyện sức khỏe, ý chí, bản lĩnh, mưu trí dũng cảm trong chiến đấu, chủ động tấn công trấn áp tội phạm...
Phát biểu tại buổi khai giảng, Đại tá Phan Thị Hường, Phó Giám đốc Công an tỉnh, Trung đoàn Trưởng Trung đoàn Cảnh sát cơ động dự bị chiến đấu Công an Thanh Hóa nhấn mạnh: Công tác huấn luyện đối với Trung đoàn Cảnh sát cơ động dự bị chiến đấu là một trong những nội dung công tác trọng tâm hết sức quan trọng. Việc tổ chức huấn luyện sẽ góp phần trang bị cho CBCS tham gia Trung đoàn Cảnh sát cơ động dự bị chiến đấu những kiến thức cơ bản về kỹ thuật, chiến thuật quân sự, võ thuật, kỹ năng giải quyết, xử lý tình huống, khả năng độc lập tác chiến; rèn luyện sức khoẻ; khả năng làm chủ, sử dụng thành thạo các loại vũ khí, phương tiện, trang thiết bị nghiệp vụ và công cụ hỗ trợ... sẵn sàng nhận và hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao.
Trong quá trình tổ chức huấn luyện, các đơn vị được giao nhiệm vụ cần bám sát nội dung, chương trình huấn luyện bảo đảm nghiêm túc, hiệu quả; chủ động phối hợp quản lý tốt học viên và số phương tiện, trang thiết bị và vũ khí bảo đảm an toàn.
![](/upload/81582/fck/px03hoa2/3_%20Dai%20dien%20hoc%20vien%20phat%20bieu%20y%20kien.jpg)
Đại diện học viên phát biểu nhận nhiệm vụ